K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

16 tháng 8 2025

Gọi vận tốc dự định là x(km/h); thời gian dự kiến là y(giờ)

(Điều kiện: x>0; y>0,4)

Độ dài quãng đường AB là 120km nên xy=120(1)

1/3 quãng đường AB là \(120\cdot\frac13=40\left(\operatorname{km}\right)\)

Độ dài quãng đường còn lại là 120-40=80(km)

Vận tốc sau khi tăng thêm 10km/h là: x+10(km/h)

Thời gian người đó đi 40km đầu tiên là: \(\frac{40}{x}\left(giờ\right)\)

Thời gian người đó đi 80km còn lại là \(\frac{80}{x+10}\left(giờ\right)\)

Người đó đến B sớm hơn dự định 24p=0,4 giờ nên ta có:

\(\frac{40}{x}+\frac{80}{x+10}=y-0,4\) (2)

Từ (1),(2) ta có hệ phương trình:

\(\begin{cases}xy=120\\ \frac{40}{x}+\frac{80}{x+10}=y-0,4\end{cases}\Rightarrow\begin{cases}y=\frac{120}{x}\\ \frac{40}{x}+\frac{80}{x+10}=\frac{120}{x}-0,4\end{cases}\)

=>\(\begin{cases}y=\frac{120}{x}\\ \frac{80}{x}-\frac{80}{x+10}=0,4=\frac25\end{cases}\Rightarrow\begin{cases}y=\frac{120}{x}\\ \frac{40}{x}-\frac{40}{x+10}=\frac15\end{cases}\)

=>\(\begin{cases}y=\frac{120}{x}\\ \frac{40x+400-40x}{x\left(x+10\right)}=\frac15\end{cases}\Rightarrow\begin{cases}y=\frac{120}{x}\\ \frac{400}{x\left(x+10\right)}=\frac15\end{cases}\)

=>\(\begin{cases}y=\frac{120}{x}\\ x\left(x+10\right)=2000\end{cases}\Rightarrow\begin{cases}y=\frac{120}{x}\\ x^2+10x-2000=0\end{cases}\)

=>\(\begin{cases}y=\frac{120}{x}\\ \left(x+50\right)\left(x-40\right)=0\end{cases}\Rightarrow\begin{cases}y=\frac{120}{x}\\ \left[\begin{array}{l}x=-50\left(loại\right)\\ x=40\left(nhận\right)\end{array}\right.\end{cases}\)

=>\(\begin{cases}x=40\\ y=\frac{120}{40}=3\end{cases}\) (nhận)

Vậy: Vận tốc dự định là 40km/h

Thời gian dự kiến là 3 giờ

S
18 tháng 2 2025

thời gian dự tính đi hết quàng đường: \(\dfrac{120}{v}\left(giờ\right)\)

1/3 quãng đường của 120km là: 120 x 1/3 = 40 (km)

quãng đường còn lại: 120 - 40 = 80 (km)

thời gian thực tế đi từ A đến B: \(\dfrac{40}{v}+\dfrac{80}{v+10}\)

mà người đó đến sớm hơn dự định là 24p = 0,4h nên:

\(\dfrac{120}{v}-\dfrac{40}{v}+\dfrac{80}{v+10}=0,4\\ =>\dfrac{80}{v}+\dfrac{80}{v+10}=0,4\\ =>80\cdot\left(\dfrac{1}{v}+\dfrac{1}{v+10}\right)=0,4\\ =>80\cdot\dfrac{10}{v\left(v+10\right)}=0,4\\ =>\dfrac{800}{v\left(v+10\right)}=0,4\\ =>v\left(v+10\right)=\dfrac{800}{0,4}=2000\\ =>v^2+10v-2000=0\\ =>\left[{}\begin{matrix}v=40\left(km.h\right)\left(TM\right)\\v=-50\left(km.h\right)\left(KTM\right)\end{matrix}\right.\)

thời gian dự định: \(\dfrac{120}{40}=3\left(giờ\right)\)

vậy vận tốc dự định là 40km/h ; thời gian dự định là 3 giờ

13 tháng 2

Bài 2: Gọi vận tốc của bác Toàn là x(km/h), vận tốc của cô ba Ngần là y(km/h)

(Điều kiện: x>0; y>0)

Sau 1,5 giờ, bác Toàn đi được: 1,5x(km)

Sau 2 giờ, cô ba Ngần đi được: 2y(km)

Độ dài quãng đường là 38km nên 1,5x+2y=38(1)

1h15p=1,25 giờ

Sau 1,25 giờ, hai người đã đi được: 38-10,5=27,5(km)

Tổng vận tốc của hai người là:

27,5:1,25=22(km/h)

=>x+y=22(2)

Từ (1),(2) ta có hệ phương trình:

\(\begin{cases}1,5x+2y=38\\ x+y=22\end{cases}\Rightarrow\begin{cases}1,5x+2y=38\\ 1,5x+1,5y=33\end{cases}\Rightarrow\begin{cases}1,5x+2y-1,5x-1,5y=38-33\\ x+y=22\end{cases}\)

=>\(\begin{cases}0,5y=5\\ x+y=22\end{cases}\Rightarrow\begin{cases}y=10\\ x=22-10=12\end{cases}\) (nhận)

Vậy: vận tốc của bác Toàn là 12(km/h), vận tốc của cô ba Ngần là 10(km/h)

Bài 1: Gọi vận tốc dự định là x(km/h)

(Điều kiện: x>0)

Thời gian dự định ban đầu là \(\frac{120}{x}\) (giờ)

1/3 độ dài quãng đường đầu tiên là: \(120\cdot\frac13=40\left(\operatorname{km}\right)\)

Thời gian người đó đi 1/3 quãng đường đầu tiên là: \(\frac{40}{x}\) (giờ)

Độ dài quãng đường còn lại là 120-40=80(km)

Thời gian người đó đi hết quãng đường còn lại là \(\frac{80}{x+10}\) (giờ)

Người đó đến B sớm hơn dự định 24p=0,4 giờ nên ta có:

\(\frac{120}{x}-\left(\frac{40}{x}+\frac{80}{x+10}\right)=0,4\)

=>\(\frac{80}{x}-\frac{80}{x+10}=0,4\)

=>\(\frac{80x+800-80x}{x\left(x+10\right)}=0,4\)

=>\(\frac{800}{x\left(x+10\right)}=0,4\)

=>x(x+10)=800:0,4=2000

=>\(x^2+10x-2000=0\)

=>(x+50)(x-40)=0

=>x=-50(loại) hoặc x=40(nhận)

Vậy: Vận tốc dự định là 40km/h

Thời gian dự kiến là 120/40=3 giờ

21 tháng 5 2017

Gọi vận tốc dự định là x

Vận tốc đi trên S còn lại là : x+10   Dk :x>0

Vì người đó đến B sớm hơn dự định 24phut (=0,4h) nên ta có pt :

40/x +80/x+10  +0,4  = 120/x 

0,4 = 80/x  -  80/x+10

0,4=800/x(x+10)

x2+10x=2000

x2+10x-2000=0

(x-40)(x+50)=0

Vi x>0 => x+50>0

=> x-40 =0

x=40(km/h)

1 ) Một ca nô dự định đi từ A đến B trong thời gian đã định . Nếu ca nô tăng 3 km/h thì đến nơi sớm 2 giờ . Nếu ca nô giảm vận tốc 3 km/h thì đến nơi chậm 3 giờ  . Tính chiều dài khúc sông AB . 2) Một người đi xe đạp dự định đi hết quãng đường AB với vận tốc 10 km/h . Sau khi đi được nửa quãng đường với vận tốc dự định người ấy nghỉ 30 phút . Vì muốn đến được điểm...
Đọc tiếp

1 ) Một ca nô dự định đi từ A đến B trong thời gian đã định . Nếu ca nô tăng 3 km/h thì đến nơi sớm 2 giờ . Nếu ca nô giảm vận tốc 3 km/h thì đến nơi chậm 3 giờ  . Tính chiều dài khúc sông AB . 

2) Một người đi xe đạp dự định đi hết quãng đường AB với vận tốc 10 km/h . Sau khi đi được nửa quãng đường với vận tốc dự định người ấy nghỉ 30 phút . Vì muốn đến được điểm B kịp giờ nên người ấy đi với vận tốc 15 km/h trên quãng đường còn lại . Tính quãng đường AB . 

3)Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc và thời gian đã định . Nếu vận tốc ô tô tăng thêm 10 km/h  thì đến B sớm hơn 30 phút so với dự định . Nếu vận tốc ô tô giảm đi 5 km/h thì đến B muộn 20 phút so với dự định . Tính quãng đường AB . 

1
23 tháng 3 2017

bạn đưa từng câu một thì sẽ có người giải đó

4 tháng 6 2016

mình thấy đề nó thiếu thì phải : cái câu "Sau khi đi được 1/3 quãng đường còn lại" mình ko hiểu

2 tháng 2 2017

hpt: 60/x + 60/x+10 =120/x -1/5

x=50km/h

S
18 tháng 2 2025

thời gian dự định đi quãng đường: 120/v (giờ)

tổng thời gian thực tế đi hết quãng đường:

\(\dfrac{60}{v}+\dfrac{60}{v+10}\)

mà người đó đến B sớm hơn 12p = 0,2h nên:

\(\dfrac{120}{v}-\left(\dfrac{60}{v}+\dfrac{60}{v+10}\right)=0,2\\ =>\dfrac{60}{v}-\dfrac{60}{v+10}=0,2\\ 60\left(v+10\right)-60v=0,2v\left(v+10\right)\\ =>60v+600-60v=0,2v^2+2v\\ =>0,2v^2+2v-600=0\\ =>\left[{}\begin{matrix}v=50\left(\dfrac{km}{h}\right)\left(TM\right)\\v=-60\left(\dfrac{km}{h}\right)\left(KTM\right)\end{matrix}\right.\)

vậy vận tốc dự định là 50km/h

18 tháng 9 2024

                     Giải:

Quãng đường còn lại người đó phải đi là:

          150 \(\times\) (1 -  \(\dfrac{1}{5}\)) = 120 (km/h)

Gọi vận tốc dự định là \(x\)(km/h) ; \(x\) > 0

Vận tốc thực tế là: \(x\) + 10 (km/h)

Thời gian người đó đi hết quãng đường còn lại với vận tốc dự định là:

         120 : \(x\) = \(\dfrac{120}{x}\) (giờ)

Thời gian người đó đi hết quãng đường còn lại với vận tốc thực tế là:

         120 : (\(x\) + 10) = \(\dfrac{120}{x+10}\) (giờ)

Đổi 36 phút = \(\dfrac{3}{5}\) giờ

Theo bài ra ta có phương trình:

     \(\dfrac{120}{x}\) - \(\dfrac{120}{x+10}\) = \(\dfrac{3}{5}\)

      120.(\(\dfrac{1}{x}\) - \(\dfrac{1}{x+10}\)) = \(\dfrac{3}{5}\)

       120. \(\dfrac{x+10-x}{x\left(x+10\right)}\)\(\dfrac{3}{5}\)

        120.\(\dfrac{\left(x-x\right)+10}{x\left(x+10\right)}\) = \(\dfrac{3}{5}\)

         \(\dfrac{120.10}{x\left(x+10\right)}\) = \(\dfrac{3}{5}\)

         \(x\)(\(x\) + 10) = 120.10 : \(\dfrac{3}{5}\)

          \(x\)(\(x+10\)) = 2000

          \(x^2\) + 10\(x\) - 2000 = 0

    \(\Delta\)' = 52 + 2000 = 2025 > Vậy phương trình có hai nghiệm phân biệt là

    \(x_1\) = \(\dfrac{-5+\sqrt{2025}}{1}\) = 40 > 0(tm)

   \(x_2\) = \(\dfrac{-5-\sqrt{2025}}{1}\) = - 50 < 0 (loại)

Vậy vận tốc ban đầu của người đó là 40 km/h

Thời gian thực tế người đó đi hết quãng đường AB là:

    150 : 40 - \(\dfrac{3}{5}\) = 3,15 (giờ)

3,15 giờ = 3 giờ 9 phút

Kết luận: Vận tốc dự định của người đó là 40 km/h

Thời gian thực tế người đó đi hết quãng đường từ A đến B là 3 giờ 9 phút.

  

        

      

 

          

 

 

 

 

18 tháng 9 2024

3 giờ 9 phút đug ko ạ?