Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Chiều cao cột cờ là cạnh đối diên với góc giữa tia sang mặt trời và bóng cột cờ, chiều dài bóng là cạnh kề góc nhọn.
\(\tan B=\dfrac{35}{48}\)nên \(\widehat{B}=36^06'\)
Gọi AC là bóng của cột cờ trên mặt đất, AB là chiều cao của cột cờ
Theo đề, ta có: AC⊥ AB tại A, AC=4,9m; AB=3,7m
Xét ΔABC vuông tại A có tan C=\(\frac{AB}{AC}=\frac{3.7}{4.9}=\frac{37}{49}\)
nên \(\hat{C}\) ≃37 độ
Gọi chân cột đèn là điểm A, đỉnh cột đèn là điểm B và bóng của đỉnh cột trên mặt đất là C
Ta có tam giác ABC vuông tại A với \(AC=7,5\left(m\right)\) và \(\widehat{BCA}=42^0\)
Trong tam giác vuông ABC:
\(AB=AC.tan\widehat{BAC}=7,5.tan42^0\approx6,8\left(m\right)\)
1: Gọi AB là bóng của cây cọc trên mặt đất, AC là chiều cao của cây cọc trên mặt đất
THeo đề, ta có: AB⊥AC tại A, AB=1,6m; AC=1,4m
Xét ΔABC vuông tại A có tan B=\(\frac{AC}{AB}=\frac{1.4}{1.6}=\frac78\)
nên \(\hat{ABC}\) ≃10 độ






Lời giải:
Gọi tia sáng mặt trời tạo với mặt đất là $\alpha$.
Ta có:
$\tan \alpha = \frac{7,5}{12}=\frac{5}{8}$
$\Rightarrow \alpha = 32^0$
Hình vẽ:
B