K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

2 tháng 8 2021

Đặt công thức là CxHyOzNt

M(A)=2,781.32=89g/mol

nC=nCO2=6,6/44=0,15mol

nH=2nH2O=2.3,15/18=0,35mol

 nN=2nN2=2.0,56/22,4=0,05mol

x:y:t=0,15:0,35:0,05=3:7:1

Công thức có dạng C3H7OzN

12.3+7+16z+14=89

=>z=2

Công thức là C3H7O2N

2 tháng 8 2021

nC/CO2=\(\dfrac{6,6}{44}\)= 0,15 (mol)

nH/H2O=\(\dfrac{3,15}{18}\)= 0,175 (mol)

nN2=\(\dfrac{0,56}{22,4}\)= 0,025 (mol)

➝mH = 0,175 . 2= 0,35g

➝mN = 0,025 . 2 = 0,05g

➝mC = 0,15 . 12 = 1,8g

Có: mO= mA - (mC+mH+mN)

            =4,45 -(1,8+0,35+0,7)

            =1,6g

=> nO\(\dfrac{1,6}{16}\)= 0,1(mol)

Ta có: x : y : z : t=   nC   : n:  n : nN

                       =0,15 : 0,35 : 0,1 : 0,05

                       =   3  :   7     :  2  :    1

                  ⇒ CTPT: C3H7O2N  

1 tháng 8 2021

\(n_{3gA}=n_{O_2}=0,05\left(mol\right)\)

=> \(M_A=\dfrac{3}{0,05}=60\)(g/mol)

Đốt A : 

\(n_{CO_2}=0,01\left(mol\right);n_{H_2O}=0,01\)(mol)

BTKL : \(m_{O_2}=0,44+0,18-0,3=0,32\Rightarrow n_{O_2}=0,01\) (mol)

Bảo toàn nguyên tố O :\(n_{O\left(trongA\right)}=0,01.2+0,01-0,01.2=0,01\)(mol)

CT chung của A : CxHyOz

\(x:y:z=0,01:0,02:0,01=1:2:1\)

=> CTĐGN: (CH2O)n

Ta có : (12 +2 + 16).n =60

=> n=2 

=> CTPT của A : C2H4O2 

10 tháng 5 2022

\(a,n_C=n_{CO_2}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15\left(mol\right)\\ n_H=2n_{H_2O}=2.\dfrac{3,15}{18}=0,35\left(mol\right)\\ n_N=2n_{N_2}=2.\dfrac{0,56}{22,4}=0,05\left(mol\right)\\ n_O=\dfrac{4,45-0,15.12-0,35-0,05.14}{16}=0,1\left(mol\right)\)

=> X gồm C, H, O và N

\(b,CTPT:C_xH_yO_zN_t\left(x,y,z,t\in N\text{*}\right)\\ \rightarrow x:y:z:t=0,15:0,35:0,01:0,05=3:7:2:1\)

\(\rightarrow CTĐGN:\left(C_3H_7O_2N\right)\\ \rightarrow86n< 100\\ \rightarrow n=1\\ CTHH:C_3H_7O_2N\)

11 tháng 12 2023

\(n_{CO_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)=n_C\)

\(n_{H_2O}=\dfrac{3,6}{18}=0,2\left(mol\right)\Rightarrow n_H=0,2.2=0,4\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_O=\dfrac{m_A-m_C-m_H}{16}=0,2\left(mol\right)\)

Gọi CTPT của A là CxHyOz

⇒ x:y:z = 0,2:0,4:0,2 = 1:2:1

→ A có CT dạng (CH2O)n

Mà: MA < 66 (g/mol)

⇒ 30n < 66 

⇒ n < 2,2

Với n = 1 → A là CH2O.

Với n = 2 → A là C2H4O2.

11 tháng 12 2023

CTHH A: \(\left(C_xH_yO_z\right)_n\)

\(n_{CO_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2mol\\ m_{CO_2}=0,2.44=8,8g\)

\(m_C=\dfrac{3}{11}\cdot8,8=2,4g\\ m_H=\dfrac{1}{9}\cdot3,6=0,4g\\ n_H=\dfrac{0,4}{1}=0,4mol\\ m_O=6-2,4-0,4=3,2g\\ n_O=\dfrac{3,2}{16}=0,2mol\)
Ta có tỉ lệ:

\(x:y:z=0,2:0,4:0,2=1:2:1\)

\(\Rightarrow\)CTHH A \(\left(CH_2O\right)_n\)

\(M_A=30n\)

mà MA < 66

\(\Rightarrow30n< 66\\ \Leftrightarrow n< 2,2\\ \Leftrightarrow n=1;2\\ \Rightarrow CTHH\left(A\right):\left[{}\begin{matrix}C_2H_4O_2\\CH_2O\end{matrix}\right.\)

20 tháng 1 2020

1) A + O2 \(\rightarrow\) CO2 + H2O

nCO2=\(\frac{8,8}{44}\)=0,2 mol; nH2O=\(\frac{1,8}{18}\)=0,1 mol

\(\rightarrow\)A chứa 0,2 mol C và 0,2 mol H

\(\rightarrow\)C:H=1=1\(\rightarrow\) A có dạng (CH)n

Vì n chẵn và 15n<80\(\rightarrow\) Thỏa mãn n=2; 4; 6

\(\rightarrow\)C2H2; C4H4 hoặc C6H6

2) A + O2\(\rightarrow\) CO2 + H2O

Ta có: dA/He=26\(\rightarrow\) MA=26.4=104

nCO2=\(\frac{26,88}{22,4}\)=1,2 mol; nH2O=\(\frac{10,8}{18}\)=0,6 mol

\(\rightarrow\) 15,6 gam A chứa 1,2 mol C; 1,2 mol H và O\(\rightarrow\)nO=0

\(\rightarrow\) A chỉ chứa C và H

\(\rightarrow\) A có dạng (CH)n \(\rightarrow\)13n=104\(\rightarrow\)n=8\(\rightarrow\)C8H8

20 tháng 1 2020

3)

A + O2\(\rightarrow\) Co2 + H2O

nCO2=\(\frac{8,8}{44}\)=0,2 mol; nC=\(\frac{5,4}{18}\)=0,3 mol

\(\rightarrow\)A chứa 0,2 mol C và 0,6 mol H

\(\rightarrow\)C:H=1:3 =2:6 \(\rightarrow\)C2H6 (dạng no )

B + O2 \(\rightarrow\) CO2 + H2O

nCO2=\(\frac{4,4}{44}\)=0,1 mol; nH2O=\(\frac{1,8}{18}\)=0,1 mol

\(\rightarrow\)B chứa 0,1 mol C và 0,2 mol H \(\rightarrow\) C:H=1:2 \(\rightarrow\) (CH2)n

Vì MB<44 \(\rightarrow\) 14n<44\(\rightarrow\) n=2 \(\rightarrow\) C2H4

4)

A + O2 \(\rightarrow\) CO2 + H2O

nH2O=\(\frac{3,6}{18}\)=0,2 mol

nCa(OH)2=0,33 mol; kết tủa là CaCO3 0,2 mol

TH1: Chỉ có CaCO3\(\rightarrow\) nCO2=nCaCO3=0,2 mol

\(\rightarrow\) A chứa 0,2 mol C và 0,4 mol H

\(\rightarrow\) C :H=1:2\(\rightarrow\) (CH2)n \(\rightarrow\) 14n<40 \(\rightarrow\) n=2

TH2: Tạo ra CaCO3 0,2 mol và Ca(HCO3)2 0,13 mol

\(\rightarrow\) nCO2=0,2+0,13.2=0,46

\(\rightarrow\)A chứa 0,46 mol C và 0,4 mol H \(\rightarrow\) Không có tỉ lệ thỏa mãn M<40

13 tháng 1 2019

- CTTQ của hợp chất A là : CxHyOz

- nO2 = \(\dfrac{3,08}{22,4}\) = 0,1375 mol

MA = 2,045.44 \(\approx\) 90

- ta có : VH2O = \(\dfrac{5}{4}\)VCO2 \(\Leftrightarrow\) VH2O : VCO2 = 5: 4

CxHyOz + O2 \(^{to}\rightarrow\) H2O + CO2 \(\uparrow\)

23 tháng 3 2018

nO2=0,9(mol)=>mO2=28,8(g)

Aps dụng định luật bảo toàn kl ta có :

mCO2+mH2O=28,8+17,2=46(g)

vì V các khí đo ở cùng điều kiện => tỉ lệ V =tỉ lệ n

giả sử nCO2=4x(mol)

nH2O=3x(mol)

=>4x.44+3x.18=46=>x=0,2(mol)

=> nCO2=0,8(mol)=>nC=0,8(mol)

nH2O=0,6(mol)=> nH=1,2(mol)

=>mC+mH=0,8.12+1,2=10,8(g) < 17,2g => A có CTTQ là : CxHyOz

=> mO(trong A0=17,2-10,8=6,4(g)

=>nO=0,4(mol)

=>nC:nH:nO=0,8:1,2:0,4

=2:3:1

=> CTĐG : C2H3O

CxHyOz + \(\left(x+\dfrac{y}{4}-\dfrac{z}{2}\right)O2\)--to-> xCO2 +\(\dfrac{y}{2}H2O\)(1)

Mà A có tỉ khối so vs CO2 <2

=>MA < 88(g/mol)

=> (C2H3O)n <88 => 43n < 88=>n<2,05

nếu n=1 => CTPT :C2H3O (vô lí)

nếu n=2 => CTPT :C4H6O2

15 tháng 6 2021

vì sao C2H3O là vô lí vậy ạ

 

 

13 tháng 10 2018

n C O 2 = 4,48/22,4 = 0,2 mol

⇒ n C = 0,2 mol mC = 2,4 g

n H 2 O = 5,4/18 = 0,3 mol

⇒ n H = 0,3.2 = 0,6 mol m H = 0,6g

⇒ m O =4,6 - 2,4 - 0,6 = 1,6g

⇒ n O / A  = 1,6/16 = 0,1 mol

Vậy A gồm C, H và O.

Gọi CTTQ của A là C x H y O z , ta có:

x : y : z   =   n C   :   n H   :   n O   =   0 , 2   :   0 , 6   :   0 , 1   =   2   :   6   :   1

Vậy CTĐGN của A là C 2 H 6 O n

d A / k k  = 1,58

⇒ M A = 1,58.29 = 46g

⇒ n = 1

Vậy công thức phân tử của A là C 2 H 6 O .

 

⇒ Chọn B.

19 tháng 1 2018

Chưa phân loại

19 tháng 1 2018

CTPT của A có dạng CxHyOz

MA = 2.45 = 90 (g)

nO2 = 3,08:22,4 = 0,1375 ( mol )

nA = 2,25:90 = 0,025 ( mol)

PTPƯ:

\(C_xH_yO_z+\left(\dfrac{x+y}{4}-\dfrac{z}{2}\right)O_2\rightarrow x_{CO_2}+\dfrac{y}{_2H_2O}\)

1 mol ............................\(\dfrac{x+y}{4}-\dfrac{z}{2}mol\)

0,025 mol ........................... 0,1375 mol

Ta có: \(V_{H_2O}=\dfrac{5}{4}V_{CO_2}\Leftrightarrow\dfrac{y}{2}=\dfrac{5}{4}x\)

\(\Rightarrow y=2,5x\)

Ta có tỉ lệ:

\(1:0,025=\left(x+\dfrac{y}{4}-\dfrac{z}{2}\right):0,1375\)

Thay y vào ta có:

\(1:0,025=\left(4x+2,5x-2z\right):0,02\)

\(\Leftrightarrow z=\left(6,5-2z\right):2\)

mặt khác: 12x + y + 16z = 90 (1)

thay y,z vào (1) ta có:

x = 4; y = 10; z = 2

Vậy CTPT của A là C4H10O2

20 tháng 2 2020

Ta có

n H2O=10,8/18=0,6(mol)

--->n H2=1,2(mol)---->m H=1,2(g)

n CO2=8,96/22,4=0,4(mol)

--->n C=0,4(mol)------->m C=0,4.12=4,8(g)

m O=9,2-4,8-1,2=3,2(g)

n O=3,2/16=0,2(mol)

n C:n H:n O=0,4:1,2:0,2=2:6:1

CTĐG: C2H6O

MB=46

--> (C2H6O)n=46

-->n=1

CTHH:C2H6O

Chúc bạn học tốt