Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Gọi công thức cần tìm là: CxHy.
CxHyOz + (x+y/4-z/2)O2 ---> xCO2 + y/2H2O
a mol (x+y/4-z/2)a ax ay/2
Số mol O2 = 8,4/22,4 = 0,375 mol.
Theo đề bài ta có: (12x + y + 16z)a = 5,7; (x + y/4 - z/2)a = 0,375; 44ax:9ay = 44:15
Suy ra: x/y = 3/5 hay x = 0,8y thay vào 2 phương trình trên ta có: (10,6y + 16z)a = 5,7 và (1,05y - 0,5z)a = 0,375
Suy ra: (10,6y + 16z):(1,05y -0,5z) = 15,2. Suy ra: 5,36y = 23,6z hay y = 4,4z
Ta có:
$n_{O_2}=\frac{0,56}{22,4}=0,025\ mol$
Sau khi ngưng tụ, hỗn hợp gồm $CO_2,N_2$ có:
$M=20\cdot2=40\ g/mol$
$n_{CO_2}+n_{N_2}=\frac{1,6}{40}=0,04\ mol$
Đặt $n_{CO_2}=a,\ n_{N_2}=b$.
$a+b=0,04$
$44a+28b=1,6$
$44a+28(0,04-a)=1,6$
$16a=0,48$
$a=0,03$
$b=0,01$
Suy ra:
$n_C=0,03\ mol$
$n_N=0,02\ mol$
Khối lượng C và N:
$m_C=0,03\cdot12=0,36\ g$
$m_N=0,02\cdot14=0,28\ g$
$m_H=1,52-0,36-0,28-0,05=0,83\ g$
Với $n_X=\frac{1,52}{152}=0,01\ mol$, ta kiểm tra công thức $C_3H_8O_5N_2$:
$n_C:n_H:n_O:n_N=3:8:5:2$
Vậy công thức đơn giản nhất là:
A. $C_3H_8O_5N_2$









HD:
Gọi CTHH của X là CxHyOz.
CxHyOz + (x + y/2 - z/4)O2 ---> xCO2 + y/2H2O
Số mol O2 = 10,08/22,4 = 0,45 mol. Khối lượng O2 = 32.0,45 = 14,4 g.
Áp dụng ĐLBTKL ta có: m + 14,4 = 13,2 + 7,2 (m là khối lượng của X). Thu được: m = 6 g.
Khối lượng C = 12.13,2/44 = 3,6 g; Khối lượng H = 2.7,2/18 = 0,8 g; khối lượng O = 6 - 3,6 - 0,8 = 1,6 g.
Như vậy: 12x:y:16z = 3,6:0,8:1,6 hay x:y:z = 0,3:0,8:0,1 = 3:8:1. suy ra X có CT: C3H8O.
Hỗn hợp có tỉ khối H2 14.75
=> Khối lượng trung bình hh là : 14.75*2 =29.5
Ta có:
O2 (32)..............1.5
..............29.5
N2 (28)...............2.5
Vậy O2/N2 = 1.5 / 2.5 = 0.6
2)
A + O2 ---> CO2 + H2O
Trong A chắc chắn có C và H :
số mol CO2 = 0.3 mol => nC = 0.3 ; nO = 0.6
Số mol H2O = 0.4 mol => nH = 0.8 ; nO = 0.4
Số mol O2 = 0.45 mol => nO = 0.9
....
Tổng số mol Nguyên Tử O trong Sản Phẩm là : 0.6 + 0.4 =1 > 0.9
Vậy là Trong A có Nguyên tố O
1 - 0.9 = 0.1 mol
....
Coi Công thức A : CxHyOz thì ta có tỉ lệ
x : y : z = 0.3 : 0.8 : 0.1 = 3 : 8 :1
Vậy Công thức A là : C3H8O
quá đúng
hợp chất X là muối vô cơ chứa 4 nguyên tố canxi ,photpho,hidro và oxi .khi phân tích 4,68 gam hợp chất X người ta thấy lượng Ca trong X bằng lượng nguyên tố Ca có trong 1,12 gam CaO ,lượng P bằng lượng nguyên tố P có trong 2,84 gam P2O5 ,lượng H bằng lượng nguyên tố H có trong 0,72 gam nước . biết rằng 7,5.10^22 phân tử X có khối lượng bằng 29,25 gam. xác định công thức hóa học của hợp chất X .Gọi tên X ?
thay giai gium em lun nha
bạn thử viết pthh đôt cháy A thì ct đúng của A fải là c3h8
bn cân bằng đc ko
à ko minh sai
cho hỏi
nếu công thức là CxHy thì sao ạ
Gọi CTHH của X là CxHyOz.
CxHyOz + (x + y/2 - z/4)O2 ---> xCO2 + y/2H2O
Số mol O2 = 10,08/22,4 = 0,45 mol. Khối lượng O2 = 32.0,45 = 14,4 g.
Áp dụng ĐLBTKL ta có: m + 14,4 = 13,2 + 7,2 (m là khối lượng của X). Thu được: m = 6 g.
Khối lượng C = 12.13,2/44 = 3,6 g; Khối lượng H = 2.7,2/18 = 0,8 g; khối lượng O = 6 - 3,6 - 0,8 = 1,6 g.
Như vậy: 12x:y:16z = 3,6:0,8:1,6 hay x:y:z = 0,3:0,8:0,1 = 3:8:1. suy ra X có CT: C3H8O.