Đốt cháy 18g kim loại magie Mg trong không khí thu đuợc 30g hợp chất magie...">
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

18 tháng 1 2022

Ti co dap an

18 tháng 1 2022

??????

18 tháng 1 2022

a.PTHH:

2Mg+O2--to→2MgO

- Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng,ta có :mMg+mO2=mMgO

b.

mMg+mO2=mMgO(câu a)

Mà :mMg=18(g);mMgO=30(g) ( đề bài)

->18+mO2=30

<=>mO2=30−18=12(g)

k nha

18 tháng 1 2022

a) mMg + mO2 = mMgO

b) mO2 = mMgO - mMg = 15 - 9 = 6(g)

mình làm thế này có đúng không

a) Viết công thức về khối lượng của phản ứng xảy ra.

b0 Tính khối lượng của khí oxi phản ứng.

Hướng dẫn giải:

a) Công thức về khối lượng của phản ứng

mMg  + mO2   = mMgO

b) Khối lượng của khí oxi tham gia phản ứng:

mO2  = mMgO – mMg

=> mO2  =  15 – 9 = 6(g)

18 tháng 1 2022

anh biết đáp án rồi thì anh hỏi làm cái gì vậy anh???

a) PTHH : 2Mg + O2 -> 2MgO
b) Theo định luật bảo toàn khối lượng, ta có :
      mMg + mO2 = mMgO
=> 18 + mO2 = 30
=> mO2 = 30 - 18 = 12 (g)

a) PTHH : 2Mg + O2 -> 2MgO
b) Theo định luật bảo toàn khối lượng, ta có :
      mMg + mO2 = mMgO
=> 18 + mO2 = 30
=> mO2 = 30 - 18 = 12 (g)

hok tốt

ok nhaaaaaaaaaaa

18 tháng 1 2022

a.a.

Phương trình hóa học :

2Mg+O2to→2MgO2Mg+O2→to2MgO

−- Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng

Ta có :mMg+mO2=mMgO:mMg+mO2=mMgO

b.b.

−- Từ câu aa , ta có :

mMg+mO2=mMgOmMg+mO2=mMgO

Mà :mMg=18(g);mMgO=30(g):mMg=18(g);mMgO=30(g)

→18+mO2=30→18+mO2=30

⇔mO2=30−18=12(g)

k cho minh nha

27 tháng 12 2022

a) Công thức về khối lượng của phản ứng: \(m_{Mg}+m_{O_2}=m_{MgO}\) 

b) Khối lượng khí oxi đã phản ứng:

Ta có: \(m_{Mg}+m_{O_2}=m_{MgO}\\ 18+m_{O_2}=30\\ \Rightarrow m_{O_2}=30-18=12\left(g\right)\) .

27 tháng 12 2019

a) mMg + mO2 = mMgO.

b) mO2= mMgO – mMg = 15 - 9 = 6(g).

23 tháng 12 2021

a) m M g + m O 2 = m M g O 

b) Bảo toàn khối lượng : m O2 = m MgO - m Mg = 15 - 9 = 6(gam)
27 tháng 5 2021

a)

$m_{Mg} + m_{O_2} = m_{MgO}$

b)

Bảo toàn khối lượng : 

m O2 = m MgO - m Mg = 15 - 9 = 6(gam)

27 tháng 5 2021

Copy một cách tráo trợn không hề để Tham Khảo luôn nhỉ.

7 tháng 12 2021

a, PT: \(2Mg+O_2\underrightarrow{t^o}2MgO\)

b, mMg + mO2 = mMgO

c, Theo phần b, có: mO2 = 15 - 9 = 6 (g)

Bạn tham khảo nhé!

12 tháng 10 2016

a) Viết công thức về khối lượng của phản ứng xảy ra.

b0 Tính khối lượng của khí oxi phản ứng.

Hướng dẫn giải:

a) Công thức về khối lượng của phản ứng

mMg  + mO2   = mMgO

b) Khối lượng của khí oxi tham gia phản ứng:

mO2  = mMgO – mMg

=> mO2  =  15 – 9 = 6(g)

13 tháng 10 2016

Ta có : Sau khi cân bằng phương trình trên được :

           2Mg + O2 ===> 2MgO

     Công thức về khối lượng của phản ứng trên là : 

            m2Mg + mO2 = m2MgO

Từ trên => 9 gam+ mO2 = 15 gam     

            => mO2 = 6 gam

Vậy khối lượng Oxi đã phản ứng là 6 gam

29 tháng 12 2020

C, Tính khối lượng của khí oxi đã phản ứng?

30 tháng 11 2021

\(1,PTHH:2Mg+O_2\xrightarrow{t^o}2MgO\\ 2,m_{Mg}+m_{O_2}=m_{MgO}\\ 3,m_{O_2}=15-9=6(g)\)

18 tháng 12 2022

a) $2Mg + O_2 \xrightarrow{t^o} 2MgO$

b) CT về khối lượng : $m_{Mg}  + m_{O_2} = m_{MgO}$

c) $m_{O_2} = 15 - 9 = 6(gam)$

25 tháng 11 2021

a) mMg + mO2 = mMgO.

b) mO2= mMgO – mMg = 15 - 9 = 6(g).

25 tháng 11 2021

mMg+mO2=mMgO

m O2 = m MgO - m Mg = 15 - 9 = 6(gam)