Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Đáp án C
Nếu mỗi người đều bắt tay với tất cả thì có C 26 2 cái bắt tay, trong đó có C 13 2 cái bắt tay giữa các bà vợ và 13 cái bắt tay giữa các cặp vợ chồng.
Như vậy theo điều kiện bài toán sẽ có: C 26 2 - C 13 2 - 13 = 234 (cái bắt tay).
Cứ hai người sẽ có lần bắt tay nên có tất cả
cái bắt tay
Theo đầu bài ta có:
C n 2 = 66 ⇔ n ! ( n - 2 ) ! . 2 ! = 66 ⇔ n ( n - 1 ) = 132 ⇔ n = 12 h o ặ c n = - 11 ( l o ạ i ) ⇒ n = 12 ( n ∈ N )
Chọn B.
Chọn B
Gọi 2 cặp vợ chồng là C1-V1 và C2-V2 (C=chồng, V=vợ).
* Số cách chọn ra 7 đôi:
- Đầu tiên chọn ra 7 nam trong 10 nam: C 10 7 (cách).
- Xếp 7 người nam này thành 1 hàng ngang, người đầu tiên có 12 cách ghép với nữ, người thứ hai có 11 cách, cứ như thế suy ra số cách ghép đôi là 12.11.10.9.8.7.6 (cách).
- Theo quy tắc nhân có 
* Số cách chọn 7 đôi, chỉ có một cặp vợ chồng
- Trường hợp 1: chỉ có cặp vợ chồng C1-V1, khi đó lấy 6 nam trong 9 nam còn lại:
+ Nếu trong 6 nam này không có C2 thì số cách ghép 6 cặp còn lại là: ![]()
+ Nếu trong 6 nam này có C2 thì số cách ghép 6 cặp còn lại là: có 10 cách ghép C2 với nữ (trừ V2 và trừ V1), 5 nam còn lại có cách, số cách ghép cặp cho 5 nam này là 10.9.8.7.6 cách. Vậy theo quy tắc nhân có ![]()
Theo quy tắc cộng, có ![]()
- Trường hợp 2: chỉ có cặp vợ chồng C2-V2, tương tự như trên có 26248320(cách)
Vậy xác suất cần tính là: ![]()
\(n\left(\Omega\right)=C^3_{20}\)
A: "3 người được chọn ko có cặp vợ chồng nào"
=>\(\overline{A}\): 3 người được chọn có 1 cặp vợ chồng
=>\(n\left(\overline{A}\right)=C^1_4\cdot C^1_{18}=72\left(cách\right)\)
=>n(A)=1068
=>P=1068/1140=89/95
Số khả năng chọn ngẫu nhiên 3 người từ 6*2= 12 người là C 12 3 = 220
b. Gọi B là biến cố :” trong 3 người được chọn không có cặp vợ chồng nào” thì B ¯ là biến cố :” có đúng một cặp vợ chồng trong ba người được chọn”
![]()
( vì có 3 cách chọn cặp vợ chồng, và 10 cách chọn người thứ 3 trong số 10 người còn lại) nên
![]()
Chọn D
Ta coi buộc cặp vợ chồng đó thành một người thì có tất cả là 7 người.
Suy ra có 7! Cách xếp 7 người này.
Nhưng cặp vợ chồng có thể hoán vị để ngồi kề nhau là 2!.
Vậy có tất cả 7!.2!
Chọn B.

Gọi số cặp vợ chồng là x(cặp)
(Điều kiện: x∈N*)
Tổng số người trong cuộc gặp là 2x(người)
Có tất cả là 40 cái bắt tay nên \(C_{2n}^2-n=40\)
=>\(\frac{\left(2n\right)!}{\left(2n-2\right)!\cdot2!}-n=40\)
=>\(\frac{2n\left(2n-1\right)}{2}-n=40\)
=>n(2n-1)-n=40
=>n(2n-1-1)=40
=>n(2n-2)=40
=>n(n-1)=20
=>\(n^2-n-20=0\)
=>(n-5)(n+4)=0
=>\(\left[\begin{array}{l}n=5\left(nhận\right)\\ n=-4\left(loại\right)\end{array}\right.\)
Vậy: Có 5 cặp vợ chồng