Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Gọi CTPT của X là CxHy. mC:mH=6:1 \(\Rightarrow\) nC=nH/2.
x:y=nC:nH=nH/2:nH=1:2.
CTPT của A là (CH2)n, mà MA=70 g/mol. Suy ra A là C5H10.
CTHH của ôxit đó là: PxOy
Theo đề bài ra ta có: MP x : MO y = 31 : 40
<=> 31x : 16y = 31 : 40
<=> 1240x = 496y => x:y = 496:1240 = 2:5
Vậy CTHH của ôxit đó là: P2O5
Tỉ lệ thể tích cũng là tỉ lệ số mol:
$n_{H_2S}:n_{H_2}=2:3$
$M_A=\dfrac{2\cdot34+3\cdot2}{2+3}=14g/mol$
$d_{A/H_2}=\dfrac{14}{2}=7$
b) Hỗn hợp B gồm $CO_2$ và $SO_2$$d_{B/kk}=2$
$M_B=2\cdot29=58g/mol$
$M_{CO_2}=44g/mol$
$M_{SO_2}=64g/mol$
Gọi $x$ là phần mol của $SO_2$:
$58=44(1-x)+64x$
$58=44+20x$
$x=0,7$
Vậy:
$%V_{SO_2}=70%$
$%V_{CO_2}=30%$
Chọn $1mol$ hỗn hợp B:
$m_{SO_2}=0,7\cdot64=44,8g$
$m_{CO_2}=0,3\cdot44=13,2g$
$m_B=44,8+13,2=58g$
$%m_{SO_2}=\dfrac{44,8}{58}\cdot100\approx77,24%$
$%m_{CO_2}=\dfrac{13,2}{58}\cdot100\approx22,76%$
c) Tỉ khối hỗn hợp A so với hỗn hợp B$d_{A/B}=\dfrac{M_A}{M_B}$
$d_{A/B}=\dfrac{14}{58}=\dfrac{7}{29}\approx0,241$

\(d_{\dfrac{C}{O}}=\dfrac{M_C}{M_{O_3}}=\dfrac{12}{16.3}=0,25\)
⇒ Khí C nhẹ hơn Khí O: 0,25 lần
\(d_{C/O}\) chứ
cũng như nhau do viết k đc nên như thế