Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Gọi \(n_{Mg} = a(mol) ; n_{Al} = b(mol)\\ \Rightarrow 24a + 27b = 5,7(1)\)
\(Mg^0 \to Mg^{+2} + 2e\\ Al^0 \to Al^{+3} + 3e\\ O_2 + 4e \to 2O^{-2}\\ Cl_2 + 2e \to 2Cl^-\)
Bảo toàn electron : \(2n_{Mg} + 3n_{Al} = 2a + 3b = 4n_{O_2} + 2n_{Cl_2} = 1,2(mol)\)(2)
Từ (1)(2) suy ra : a = -0,85< 0 ⇒ Sai đề
X{Mg, Al} + {Cl2, O2} → Z
Áp dụng định luật BTKL: mCl2 + mO2 = mZ – mX = 19,7 – 7,8 = 11,9 gam
Theo đề bài ta có hệ phương trình:
⎧⎪⎨⎪⎩nCl2+nO2=5,622,4=0,2571nCl2+32nO2=11,9→{nCl2=0,1nO2=0,15{nCl2+nO2=5,622,4=0,2571nCl2+32nO2=11,9→{nCl2=0,1nO2=0,15
Đặt số mol của Mg và Al lần lượt là x và y (mol)
- Khối lượng hỗn hợp: 24x + 27y = 7,8 (1)
- Bảo toàn e: 2nMg + 3nAl = 2nCl2 + 4nO2 => 2x + 3y = 0,1.2 + 0,15.4 hay 2x + 3y = 0,8 (2)
Giải (1) và (2) thu được x = 0,1 và y = 0,2
=> %mAl = 0,2.27/7,8 = 69,23%
Gọi số mol Al, Mg lần lượt là: x, y (mol)
=> 27x + 24y = 9 (*)
Ta có: \(\overset{0}{Al}\rightarrow\overset{+3}{Al}+3e\)
x \(\rightarrow\) 3x (mol)
\(\overset{0}{Mg}\rightarrow\overset{+2}{Mg}+2e\)
y \(\rightarrow\) 2y (mol)
\(\overset{0}{O_2}+4e\rightarrow\overset{-2}{2O}\)
0,1\(\rightarrow\) 0,4 (mol)
\(\overset{0}{Cl_2}+2e\rightarrow\overset{-1}{2Cl}\)
0,25 \(\rightarrow\) 0,5 (mol)
Theo ĐLBT e, ta có: 3x +2y = 0,9 (**)
Từ (*) và (**), có: \(\left\{{}\begin{matrix}x=0,2\left(mol\right)\\y=0,15\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
=> mAl = 5,4 (g) => %mAl = 60%
=> %mMg = 40 %
BT e: \(3n_{Al}+2n_{Mg}=4n_{O_2}+2n_{Cl_2}\)
\(\Rightarrow3\cdot0,1+2\cdot0,05=4\cdot0,05+2\cdot x\)
\(\Rightarrow x=0,1mol\)
\(m=m_{Al}+m_{Mg}+m_{O_2}+m_{Cl_2}\)
\(=0,1\cdot27+0,05\cdot24+0,05\cdot2\cdot16+0,1\cdot35,5\cdot2\)
\(=12,6g\)
Theo bảo toàn electron ta có: \(3\cdot n_{Al}+2\cdot n_{Mg}=2\cdot n_{Cl_2}+4\cdot N_{O_2}\)
\(\Rightarrow3\cdot0,1+2\cdot0,05=4\cdot0,05+2x\Rightarrow x=0,2\)
\(\Rightarrow m_Z=m_X+m_Y=0,1\cdot27+0,05\cdot24+0,05\cdot32+0,2\cdot71=19,7g\)
a, Gọi: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Mg}=x\left(mol\right)\\n_{Al}=2y\left(mol\right)\\n_{Zn}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
⇒ 24x + 27.2y + 65y = 19,1 (1)
BT e, có: 2nMg + 3nAl + 2nZn = 10nN2 + 8nN2O
⇒ 2x + 3.2y + 2y = 10.0,1 + 8.0,05 (2)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,3\left(mol\right)\\y=0,1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\%m_{Mg}=\dfrac{0,3.24}{19,1}.100\%\approx37,7\%\)
b, Ta có: nHNO3 = 12nN2 + 10nN2O = 1,7 (mol)
\(\Rightarrow C_{M_{HNO_3}}=\dfrac{1,7}{2}=0,85\left(M\right)=x\)
Đáp án D
Xét trường hợp 20,4 gam A tác dụng với dung dịch HCl dư:
Gọi số mol các chất là Al: a mol; Zn: b mol; Fe: c mol
Ta có:

Các quá trình nhường, nhận electron:

Xét trường hợp 0,2 mol A tác dụng với Cl2:
Gọi số mol các chất là Al: ka mol; Zn: kb mol; Fe: kc mol
Ta có:

Các quá trình nhường, nhận electron:

Lấy (IV) chia (III) vế với vế ta được:

\(n_{Mg}=\dfrac{4,08}{24}=0,17\left(mol\right)\)
\(n_{Al}=\dfrac{2,7}{27}=0,1\left(mol\right)\)
Gọi số mol Cl2 và O2 là a, b
Mg0-2e-->Mg+2
0,17->0,34
Al0-3e-->Al+3
0,1->0,3
Cl20 +2e--> 2Cl-
a--->2a
O20 +4e --> 2O2-
b--->4b
Bảo toàn e: 2a + 4b = 0,64
Có \(\dfrac{71a+32b}{a+b}=23,8.2=47,6\)
=> a = 0,08; b = 0,12
=> mZ = 4,08 + 2,7 + 0,08.71 + 0,12.32 = 16,3 (g)
Gọi số mol của Mg là 3a. số mol của Al và 2a
PTHH: Mg + Cl2 =(nhiệt)=> MgCl2 (1)
2Al + 3Cl2 ===> 2AlCl3 (2)
Theo đề ra, ta có:
\(m_{Mg}+m_{Al}=6,3\)
\(\Leftrightarrow3a\times24+2a\times27=6,3\)
\(\Rightarrow a=0,05\)
\(\Rightarrow\left\{\begin{matrix}n_{Mg}=3\times0,05=0,15\left(mol\right)\\n_{Al}=0,05\times2=0,1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
Theo (1), nCl2 = nMg = 0,15 (mol)
Theo (2), nCl2 = \(\frac{0,1\times3}{2}=0,15\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{Cl2}=\left(0,15+0,15\right).22,4=6.72\left(l\right)\)
Vậy thể tích khí Clo cần dùng là 6,72 (l)