Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
- PTK của không khí được quy ước khoảng 29 đ.v.C
- Em xác định như này nhé:
+ Những khí nào có PTK lớn hơn 29đ.v.C thì nó nặng hơn không khí.
+ Những khí nào có PTK nhỏ hơn 29đ.v.C thì nó nhẹ hơn không khí.
+ Khí nào có PTK càng nhỏ thì nó càng nhẹ và ngược lại.
\(PTK_{Cl_2}=2.NTK_{Cl}=2.35,5=71\left(\text{đ}.v.C\right)\\ PTK_{O_2}=2.NTK_O=2.16=32\left(\text{đ}.v.C\right)\\ PTK_{N_2}=2.NTK_N=2.14=28\left(\text{đ}.v.C\right)\\ PTK_{NH_3}=NTK_N+3.NTK_H=14+3.1=17\left(\text{đ}.v.C\right)\\ PTK_{H_2S}=2.NTK_H+NTK_S=2.1+32=34\left(\text{đ}.v.C\right)\\ PTK_{CO_2}=NTK_C+2.NTK_O=12+2.16=44\left(\text{đ}.v.C\right)\)
a) Những khí nặng hơn không khí là: Cl2, O2, H2S, SO2
\(d_{\dfrac{Cl_2}{kk}}=\dfrac{PTK_{Cl_2}}{29}=\dfrac{71}{29}\approx2,448\)
=> Khí Cl2 nặng hơn không khí và nặng gấp không khí khoảng 2,448 lần.
\(d_{\dfrac{O_2}{kk}}=\dfrac{PTK_{O_2}}{29}=\dfrac{32}{29}\approx1,103\)
=> Khí O2 nặng hơn không khí và nặng gấp không khí khoảng 1,103 lần.
\(d_{\dfrac{H_2S}{kk}}=\dfrac{PTK_{H_2S}}{29}=\dfrac{34}{29}\approx1,172\)
=> Khí H2S nặng hơn không khí và nặng gấp không khí khoảng 1,172 lần.
\(d_{\dfrac{CO_2}{kk}}=\dfrac{PTK_{CO_2}}{29}=\dfrac{44}{29}\approx1,517\)
=> Khí CO2 nặng hơn không khí và nặng gấp không khí khoảng 1,517 lần.
Những khí nặng hơn không khí là: N2, NH3
\(d_{\dfrac{N_2}{kk}}=\dfrac{PTK_{N_2}}{29}=\dfrac{28}{29}\approx0,966\)
=> Khí N2 nhẹ hơn không khí và chỉ nhẹ bằng khoảng 0,966 lần so với không khí.
\(d_{\dfrac{NH_3}{kk}}=\dfrac{PTK_{NH_3}}{29}=\dfrac{17}{29}\approx0,655\)
=> Khí NH3 nhẹ hơn không khí và chỉ nhẹ bằng khoảng 0,655 lần so với không khí.
b) - Tất cả các khí đều nặng hơn khí H2
Nặng hơn bao nhiêu lần thì áp dụng như câu a nhé!
c) Khí Cl2 là khí nặng nhất trong các khí trên, còn khí nhẹ nhất trong các khí trên là NH3
Ta có:
$M_{H_2}=2,\quad M_{N_2}=28,\quad M_{Cl_2}=71,\quad M_{O_2}=32$
$M_{NH_3}=17,\quad M_{CO}=28,\quad M_{CO_2}=44$
$M_{C_2H_2}=26,\quad M_{C_2H_4}=28$
$M_{kk}=29g/mol$
a) Phân loại đơn chất và hợp chấtĐơn chất là chất chỉ tạo bởi 1 nguyên tố:
$H_2,\ N_2,\ Cl_2,\ O_2$
Hợp chất là chất tạo bởi 2 nguyên tố trở lên:
$NH_3,\ CO,\ CO_2,\ C_2H_2,\ C_2H_4$
b) Tỉ khối của khí đơn chất so với $H_2$Công thức:
$d_{X/H_2}=\dfrac{M_X}{M_{H_2}}$
Với $H_2$:
$d_{H_2/H_2}=\dfrac{2}{2}=1$
Với $N_2$:
$d_{N_2/H_2}=\dfrac{28}{2}=14$
Với $Cl_2$:
$d_{Cl_2/H_2}=\dfrac{71}{2}=35,5$
Với $O_2$:
$d_{O_2/H_2}=\dfrac{32}{2}=16$
c) Tỉ khối của khí hợp chất so với không khíCông thức:
$d_{X/kk}=\dfrac{M_X}{M_{kk}}=\dfrac{M_X}{29}$
Với $NH_3$:
$d_{NH_3/kk}=\dfrac{17}{29}\approx0,59$
Với $CO$:
$d_{CO/kk}=\dfrac{28}{29}\approx0,97$
Với $CO_2$:
$d_{CO_2/kk}=\dfrac{44}{29}\approx1,52$
Với $C_2H_2$:
$d_{C_2H_2/kk}=\dfrac{26}{29}\approx0,90$
Với $C_2H_4$:
$d_{C_2H_4/kk}=\dfrac{28}{29}\approx0,97$
Chọn C
Các khí nặng hơn không khí là C O 2 (M = 44 g/mol); O 2 (M = 32 g/mol); S O 2 (M = 64 g/mol); N 2 O (M = 44 g/mol).
$d_{N_2/O_2}=\dfrac{28}{32}=0,875$
$N_2$ nhẹ hơn $O_2$:
$\dfrac{32}{28}=1,14$ lần.
$H_2$ so với $O_2$$d_{H_2/O_2}=\dfrac{2}{32}=0,0625$
$H_2$ nhẹ hơn $O_2$:
$\dfrac{32}{2}=16$ lần.
$CO_2$ so với $O_2$$d_{CO_2/O_2}=\dfrac{44}{32}=1,375$
$CO_2$ nặng hơn $O_2$ $1,375$ lần.
$Cl_2$ so với $O_2$$d_{Cl_2/O_2}=\dfrac{71}{32}\approx2,22$
$Cl_2$ nặng hơn $O_2$ $2,22$ lần.
$H_2S$ so với $O_2$$d_{H_2S/O_2}=\dfrac{34}{32}=1,0625$
$H_2S$ nặng hơn $O_2$ $1,0625$ lần.
Câu 2
Ta so sánh với không khí:
$d_{X/kk}=\dfrac{M_X}{29}$
Quy tắc thu khí:
- Khí nặng hơn không khí → đặt bình ngửa, miệng bình hướng lên.
- Khí nhẹ hơn không khí → đặt bình úp, miệng bình hướng xuống.
| Khí | Tỉ khối so với kk | Kết luận | Cách đặt bình |
|---|---|---|---|
$SO_2 $ | $\dfrac{64}{29}\approx2,21$ | Nặng hơn kk | Bình ngửa |
$CO_2 $ | $\dfrac{44}{29}\approx1,52$ | Nặng hơn kk | Bình ngửa |
$CH_4 $ | $\dfrac{16}{29}\approx0,55$ | Nhẹ hơn kk | Bình úp |
$O_2 $ | $\dfrac{32}{29}\approx1,10$ | Nặng hơn kk | Bình ngửa |
$Cl_2 $ | $\dfrac{71}{29}\approx2,45$ | Nặng hơn kk | Bình ngửa |
$N_2 $ | $\dfrac{28}{29}\approx0,97$ | Nhẹ hơn kk | Bình úp |
\(a.M_{H_2}=2\left(g/mol\right)\\ M_{CH_4}=16\left(g/mol\right)\\ M_{SO_2}=64\left(g/mol\right)\\ M_{CO}=28\left(g/mol\right)\\ M_{NO_2}=46\left(g/mol\right)\\ M_{Cl_2}=71\left(g/mol\right)\\ M_{CO_2}=44\left(g/mol\right)\\ \Rightarrow Cl_2nặngnhất\)
b. Trong phòng thí nghiệm,\(H_2,CH_4,CO\) được thu theo phương pháp đặt ngược bình vì các khí này nhẹ hơn không khí
c.\(d_{O_2/H_2}=\dfrac{32}{2}=16\left(lần\right)\)
Khí nặng hơn H2 là tất cả các khí có trong đề bài
Vì H2 là khí nhẹ nhất trong các khí nên các khí trên đều nặng hơn H2