Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Gọi \(n_{Fe}=x\left(mol\right)\)\(;n_{Zn}=y\left(mol\right)\)
\(n_{H_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3mol\)
Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}56x+65y=18,6\\2x+2y=2n_{H_2}=0,6\end{matrix}\right.\)\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,1\\y=0,2\end{matrix}\right.\)
\(\%m_{Fe}=\dfrac{0,1\cdot56}{18,6}\cdot100\%=30,11\%\)
\(\%m_{Zn}=100\%-30,11\%=69,89\%\)
\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
0,1 0,2
\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
0,2 0,4
\(n_{HCl}=0,2+0,4=0,6mol\)
\(C_M=\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,6}{0,2}=3M\)
nFe = 0,1 mol. m O2 = 7,36 - 5,6 = 1,76 gam => n O2 = 0,055 mol
Đặt nNO = x, nNO2 = y
Ta có hệ: bảo toàn electron: 3.0,1 - 0,055.4 = 3x + y
30x + 44y / ( x+y) = 19.2
=> x= 0,02, y =0,02
=> V = 0,04.22,4 = 8,96 lít
\(a)n_{Fe}=\dfrac{5,6}{56}=0,1mol\\ n_{Mg}=\dfrac{4,8}{24}=0,2mol\\ Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
0,1 0,2 0,1 0,1
\(Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\)
0,2 0,4 0,2 0,2
\(V_{H_2}=\left(0,1+0,2\right).22,4=6,72l\\ b)V_{ddHCl}=\dfrac{0,2+0,4}{2}=0,3l\\ c)m_{muối}=0,1.127+95.0,2=31,7g\)
tham khảo nguồn lazi
theo bài ra ta có:
nFe = 5,6 : 56 = 0,1 (mol)
nHNO3 = 0,5 . 0,8 = 0,4 (mol)
Mhh khí = 22,25 . 2 = 44,5
đặt x, y lần lượt là số mol khí N2O và NO2
PTHH:
8Fe + 30HNO3 ------> 8Fe(NO3)3 + 3N2O + 15H2O
8 3 (mol)
8x/3 x
Fe + 6HNO3 -----> Fe(NO3)3 + 3NO2 + 3H2O
1 3 (mol)
y/3 y
gọi a là thành phần % theo thể tích của khí N2O
suy ra 1 - a là thành phần % của khí NO2
ta có 44a + 46(1 - a) = 44,5
suy ra a = 0,75
hay % của khí N2O = 75 và của khí NO2 = 25
từ pt phản ứng kết hợp với tỉ lệ thể tích, ta được hệ pt
x = 3y
8x/3 + y/3 = 0,1
giải ta được x = 0,036 và y = 0,012
suy ra VN2O = 0,81 (l) và VNO2 = 0,27 (l)
vậy V = 1,08 (l)