Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Đáp án D.
Số xung n (số hạt β- rơi vào máy) tỉ lệ với số hạt nhân bị phân rã ΔN nên ta có:
n 1 n 2 = ∆ N 1 ∆ N 2 = N 01 1 - e - λ ∆ t N 02 1 - e - λ ∆ t = N 01 N 02 = N 01 N 01 . e - λ t = e λ t ⇒ λ t = 0 , 639 T t = ln n 1 n 2 ⇒ T = 0 , 639 . t ln n 1 n 2 = 15 h
Đáp án D.
Số xung n (số hạt β - rơi vào máy) tỉ lệ với số hạt nhân bị phân rã ΔN nên ta có:

Đáp án D:
Giả sử tại thời điểm t số hạt nhân nguyên tử của chất phóng xạ: ![]()
Tại thời điểm ![]()
(*)
Tại thời điểm ![]()
![]()
![]()
Từ (*) và (**) ta suy ra: ![]()
- Giả sử tại thời điểm t số hạt nhân nguyên tử của chất phóng xạ:

- Tại thời điểm t1 = t + Δt:

- Tại thời điểm t2 = t1 + Δt:

- Từ (I) và (II) ta suy ra:

Ta để ý rằng số hạt nhân α phát ra cũng chính là số hạt nhân chất phóng xạ bị phân ra

Số hạt nhân ban đầu còn lại sau 414 ngày

số hạt nhân α đo được trong 1 phút khi đó sẽ là

Đáp án B





