K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

17 tháng 3 2022

-Tính Toán:

mNaCl=1800*10%=180(g)

mH2O=1800-180=1620(g)

-Cách pha chế:

+Đong lấy 180 g NaCl cho vào cốc có dung tích 2,5 l

+Cho từ từ 1620g nước vào và khuấy đều,thu được 1800 g ddNaCl 10%

17 tháng 10 2025

9 tháng 5 2021

a)

m NaCl = 100.20% = 20(gam)

m H2O = 100 - 20 = 80 gam

Pha chế: 

- Cân lấy 20 gam NaCl cho vào cốc

- Đong lấy 80 gam nước cho vào cốc,khuấy đều

b) n NaCl = 0,05.2 = 0,1(mol)

m NaCl = 0,1.58,5 = 5,85 gam

Pha chế:

 Cân lấy 5,85 gam NaCl cho vào cốc có chia vạch

Thêm từ từ nước đến khi chạm vạch 50ml thì dừng lại, khuấy đều

9 tháng 5 2021

\(a.\)

\(m_{NaCl}=100\cdot20\%=20\left(g\right)\)

\(m_{H_2O}=100-20=80\left(g\right)\)

Cân lấy 20 (g) NaCl cho vào cốc , sau đó đong 80 (g) H2O cho vào khuấy đều tạo thành dung dịch.

\(b.\)

\(n_{NaCl}=0.05\cdot2=0.1\left(mol\right)\)

\(m_{NaCl}=0.05\cdot58.5=2.925\left(g\right)\)

Cân lấy 2.925 (g) NaCl cho vào cốc , sau đó đong lấy 50 ml H2O cho vào cốc , khuấy đều tạo thành dung dịch.

 

27 tháng 10 2023

\(m_{NaCl}=\dfrac{200.20\%}{100\%}=40g\\ m_{H_2O}=200-40=260g\)

Cho 40g muối NaCl vào 160g nước quấy đều thu được 200g dd NaCl có nồng độ 20%.

3 tháng 5 2019

a) 2kg=2000g

C%NaNO3= 32/2000*100%= 1.6%

b) mMgCl2= 4*50/100= 2g

250ml=0.25 l

nNaCl= 0.25*0.1=0.025 mol

mNaCl= 0.025*58.5=1.4525g

c) nCuSO4= 400/460=2.5mol

CM CuSO4= 2.5/4=0.625M

15 tháng 9 2019

Gọi thể tích dung dịch Ba(OH)2 nồng độ 2M là V (ml)

ð Thể tích dung dịch Ba(OH)­2 nồng độ 4M là 300- V

Theo quy tắc đường chéo ta có:

V..................2 300-V......4 4-3 3-2 3

\(\Rightarrow\frac{V}{300-V}=\frac{1}{1}\)

=>V = 150ml

Vậy thể tích dung dịch Ba(OH)2 nồng độ 2M là 150 (ml)

Thể tích dung dịch Ba(OH)2 nồng độ 4M là 300

15 tháng 9 2019

Ta có

n\(_{BaOH}=\)0,3.3=0,9(mol)

=> V\(_{Ba\left(OH\right)2\left(2M\right)}=\frac{0,9}{2}=0,45\left(l\right)\)

V\(_{Ba\left(OH\right)2\left(3m\right)}=\frac{0,9}{4}=0,225\left(l\right)\)

chúc bạn học tốt

1 tháng 11 2023

Ta có: mNaCl = 150.7,8% = 11,7 (g)

⇒ mH2O = 150 - 11,7 = 138,3 (g)

→ Cân 11,7 (g) NaCl cho vào cốc thủy tinh dung tích 250 ml, thêm từ từ 138,3 ml nước cất vào, dùng đũa thủy tinh khuấy đều cho tan hết ta được 150 gam NaCl 7,8%

1 tháng 11 2023

\(m_{NaCl}=\dfrac{150.7,8}{100}=11,7g\\ m_{H_2O}=150-11,7=138,3g\)

Cho 11,7 g NaCl vào lọ, cho thêm 138,3g nước cất vào, lắc đều thu được 150g dung dịch NaCl 7,8%

7 tháng 9 2019

Gọi thể tích dung dịch Ba(OH)2 nồng độ 2M là V (ml)

=> Thể tích dung dịch Ba(OH)­2 nồng độ 4M là 300- V

Theo quy tắc đường chéo ta có: 3 V........2 300-v...............4 4-3 3-2

\(\Leftrightarrow\frac{V}{300-V}=\frac{1}{1}\)

V = 150 (ml)

Vậy thể tích dung dịch Ba(OH)2 nồng độ 2M là 150 (ml)

Thể tích dung dịch Ba(OH)2 nồng độ 4M là 300- 150 =150 (ml)

28 tháng 9 2025

Bạn ơi haymở sgk khoa học tự nhiên 9 nhé

28 tháng 9 2025

,