Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
R1 nt R2\(=>I1=I2=>I1^2=I2^2\)
\(=>\dfrac{Q1}{Q2}=\dfrac{I1^2R1t}{I2^2R2t}=\dfrac{R1}{R2}\left(đpcm\right)\)
b,R1//R2\(=>U1=U2=>U1^2=U2^2\)
\(=>\dfrac{Q1}{Q2}=\dfrac{I1^2R1t}{I2^2R2t}=\dfrac{\dfrac{U1^2}{R1}}{\dfrac{U2^2}{R2}}=\dfrac{R2}{R1}\left(dpcm\right)\)
Có hai điện trở R1 = 120Ω và R2 = 80Ω được mắc nối tiếp vào mạch điện có hiệu điện thế 220V trong thời gian 1 giờ.
a,Tính nhiệt lượng toả ra trên mỗi điện trở trong thời gian đó
b, Tính nhiệt lượng toả ra trên toàn mạch và so sánh với nhiệt lượng toả ra trên hai điện trở đó.
Giải giúp mik đi
Bài 1:
\(R_{12}=\dfrac{R_1.R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{100.100}{100+100}=50\left(\Omega\right)\)
Điện trở toàn mạch là:
\(R_{tđ}=R_{23}+R_3=50+50=100\left(\Omega\right)\)
Bài 2:
Ta có: \(R_{tđ}=R_1+R_2+R_3=150\left(\Omega\right)\)
Mà \(R_1=R_2=R_3\)
\(\Rightarrow R_1=R_2=R_3=150:3=50\left(\Omega\right)\)
Bài 3:
Điện trở dây dẫn là:
\(R=\dfrac{U}{I}=\dfrac{18}{2,5}=7,2\left(\Omega\right)\)
Điện trở tương đương của mỗi đoạn mạch:
+) ( R 1 nt R 2 ) // R 3 :
R 12 = R 1 + R 2 = 6 + 12 = 18Ω

+) ( R 3 nt R 2 ) // R 1 :
R 23 = R 2 + R 3 = 12 + 18 = 30Ω

+) ( R 1 nt R 3 ) // R 2 :
R 13 = R 1 + R 3 = 6 + 18 = 24Ω

Khi mắc nối tiếp:
\(R_{tđ}=R_1+R_2=40+40=80\left(\Omega\right)\)
\(I=\dfrac{U}{R}=\dfrac{10}{80}=0,125\left(A\right)\)
Khi mắc song song:
\(R_{tđ}=\dfrac{R_1.R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{40.40}{40+40}=20\left(\Omega\right)\)
\(I=\dfrac{U}{R}=\dfrac{10}{20}=0,5\left(A\right)\)
a)Mắc nối tiếp:
\(R_{tđ}=R_1+R_2=40+40=80\Omega\)
\(I_1=I_2=I_m=\dfrac{10}{80}=0,8A\)
b) Mắc song song:
\(U_1=U_2=U=10V\)
\(I_1=\dfrac{10}{40}=0,4A;I_2=\dfrac{10}{40}=0,4A\)
Công thức tính điện trở tương đương đối với:
Đoạn mạch gồm hai điện trở R1 và R2 mắc nối tiếp: Rtđ = R1 + R2
Đoạn mạch gồm hai điện trở R1 và R2 mắc song song.

Trường hợp 1: các dụng cụ mắc nối tiếp
Giả sử có n dụng cụ mắc nối tiếp với nhau vào nguồn điện U. Khi đó cường độ dòng điện qua mạch là I.
Hiệu điện thế giữa hai đầu mỗi dụng cụ lần lượt là: U 1 , U 2 , . . . , U n
Cường độ dòng điện chạy trong mỗi dụng cụ lần lượt là: I 1 , I 2 , . . . , I n
Vì các dụng cụ ghép nối tiếp nên ta có:
U = U 1 + U 2 + . . . + U n và I = I 1 = I 2 = . . . = I n
Công suất toàn mạch là:
P = U . I = U 1 + U 2 + . . . + U n . I = I . U 1 + I . U 2 + . . . . + I . U n (1)
Công suất trên mỗi dụng cụ điện lần lượt là: P 1 = U 1 . I 1 ; P 2 = U 2 . I 2 ; ...; P n = U n . I n
Vì I = I 1 = I 2 = . . . = I n nên P 1 = U 1 . I ; P 2 = U 2 . I ; ...; P n = U n . I (2)
Từ (1) và (2) ta được: P = P 1 + P 2 + . . . + P n (đpcm)
Trường hợp 2: các dụng cụ mắc song song
Giả sử có n dụng cụ mắc song song với nhau vào nguồn điện U. Khi đó cường độ dòng điện qua mạch là I.
Hiệu điện thế giữa hai đầu mỗi dụng cụ lần lượt là: U 1 , U 2 , . . . , U n
Cường độ dòng điện chạy trong mỗi dụng cụ lần lượt là: I 1 , I 2 , . . . , I n
Vì các dụng cụ ghép song song nên ta có:
U = U 1 = U 2 = . . . = U n và I = I 1 + I 2 + . . . + I n
Công suất toàn mạch là:
P = U . I = U . I 1 + I 2 + . . . + I n = U . I 1 + U . I 2 + . . . + U . I n (3)
Công suất trên mỗi dụng cụ điện lần lượt là: P 1 = U 1 . I 1 ; P 2 = U 2 . I 2 ; ...; P n = U n . I n
Vì U = U 1 = U 2 = . . . = U n nên P 1 = U . I 1 ; P 2 = U . I 2 ; ...; P n = U . I n (4)
Từ (3) và (4) ta được: P = P 1 + P 2 + . . . + P n (đpcm)