Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Phương trình chữ phản ứng : Natri sunfat + Bari clorua → Bari sunfat + Natri clorua
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng :
\(m_{Na_2SO_4}+m_{BaCl_2}=m_{BaSO_4}+m_{NaCl}\)
\(\Rightarrow m_{BaCl_2}=m_{BaSO_4}+m_{NaCl}-m_{Na_2SO_4}\)
= 23,3 + 11,7 - 14,2
= 20,8g
Bài 1:
a, Số mol của Fe là:
nFe = m : M
= 2,8 : 56 = 0,05 (mol)
PT: Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
0,05 → 0,1 → 0,05 → 0,05
Thể tích khí H2 ở ĐKTC là:
VH2(đktc)= n . 22,4
= 0,05 . 22,4 = 1,12 (lít)
b, Khối lượng HCl cần dùng là:
mHCl = n . M
= 0,1 . 36,5 = 3,65 (gam)
Bài 2:
a, PTHH: S + O2 → SO2
b, Số mol của lưu huỳnh là:
ns= m : M
= 1,6 : 32 = 0,05 (mol)
PT: S + O2 → SO2
0,05 → 0,05 → 0,05 (mol)
Thể tích SO2 thu được là:
VSO2 = n . 22,4
= 0,05 . 22,4 = 1,12 (lít)
Thể tích của oxi là:
VO2= n . 22,4
= 0,05 . 22,4 = 1,12 (lít)
Vì khí oxi chiếm 1/5 thể tích của không khí
=> Thể tích không khí là:
Vkk= VO2 . 1/5
= 1,12 . 1/5 =0, 224
a) nCaO=0,2mol
CaCO3=>CO2+CaO
0,2<-----------------0,2
=> cần 0,2 mol CaCO3
b) nCaO=0,125mol
CaCO3=>CO2+CaO
0,125<-------------0,125
=> mCaCO3=0,125.100=12,5g
c) CaCO3=>CO2+CaO
3,5------>3.5
=> VCO2=3,5.22,4=78,4lit
d) nCO2=0,6mol
CaCO3=>CO2+CaO
0,6<---------0,6---->0,6
mCaCO3=0,6.100=60g
mCaO=0,6.56=33,6g
các bạn giúp mình với mình đang cần gấp
ần giải gấp. Cảm ơn các bạn.
nha các bạn, mình cần gấp. Cảm ơn trước ạ.
Bài 1,2 nha các bạn, ghi rõ cách tính luôn nha các bạn! Mình cảm ơn!
5,8,9 nha các bạn. Hôm qua đăng ko ai giúp hết. Mình cần gấp
chỉ mình bài 3 giúp ạ,mình cần gấp. cảm ơn trước nha
Bài 22.1 nha các bạn, ghi rõ cách tính luôn! Mình cảm ơn!
Giúp mình với mn ơi, mình đang cần gấp mà ko biết làm :((
Bài 1 :
\(1) Fe_2O_3 + 6HCl \to 2FeCl_3 + 3H_2O\\ (2) FeCl_3 + 3AgNO_3 \to 3AgCl + Fe(NO_3)_3\\ (3)Fe(NO_3)_3 + 3KOH \to Fe(OH)_3 + 3KNO_3\\ (4)2Fe(OH)_3 +3 H_2SO_4 \to Fe_2(SO_4)_3 + 6H_2O\\ (5)Fe_2(SO_4)_3 + 6NaOH \to 2Fe(OH)_3 + 3Na_2SO_4\\ (6)2Fe(OH)_3 \xrightarrow{t^o} Fe_2O_3 + 3H_2O\\ b) 4Al + 3O_2 \xrightarrow{t^o} 2Al_2O_3\\ Al_2O_3 + 3H_2SO_4 \to Al_2(SO_4)_3 + 3H_2O\\ Al_2(SO_4)_3 + 3BaCl_2 \to 3BaSO_4 + 2AlCl_3\\ AlCl_3 + 3AgNO_3 \to 3AgCl + Al(NO_3)_3\\ Al(NO_3)_3 + 3KOH \to Al(OH)_3 + 3KNO_3\\ \)
\(2Al(OH)_3 \xrightarrow{t^o} Al_2O_3 + 3H_2O\\ c) 2Fe + 6H_2SO_4 \to Fe_2(SO_4)_3 + 3SO_2 + 6H_2O\\ Fe_2(SO_4)_3 + 3BaCl_2 \to 3BaSO_4 + 2FeCl_3\\ FeCl_3 + 3KOH \to Fe(OH)_3 + 3KCl\\ 2Fe(OH)_3 \xrightarrow{t^o} Fe_2O_3 + 3H_2O\\ Fe_2O_3 + 3H_2 \xrightarrow{t^o} 2Fe + 3H_2O\\ Fe + 2HCl \to FeCl_2 + H_2\\ 2FeCl_2 + Cl_2 \to 2FeCl_3\\ d) CuCl_2 + 2AgNO_3 \to 2AgCl + Cu(NO_3)_2\\ Cu(NO_3)_2 + 2KOH \to Cu(OH)_2 +2KNO_3\\ Cu(OH)_2 + H_2SO_4 \to CuSO_4 + 2H_2O\\ CuSO_4 + Fe \to FeSO_4 + Cu\\ \)
\(2Cu + O_2 \to 2CuO\\ CuO + H_2 \xrightarrow{t^o} Cu + H_2O\)
Bài 2 :
$(1) 2SO_2 + O_2 \xrightarrow{t^o,xt} 2SO_3$
$(2) SO_3 + H_2O \to H_2SO_4$
$(3) BaCl_2 + H_2SO_4 \to BaSO_4 + 2HCl$
$(4) Cu + 2H_2SO_4 \to CuSO_4 + SO_2 + 2H_2O$
$(5) 2NaOH + SO_2 \to Na_2SO_3 + H_2O$
$(6) Na_2SO_3 + 2HCl \to 2NaCl + SO_2 + H_2O$