Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
2Ca + O2 \(\rightarrow\)2CaO (1)
2Zn + O2 \(\rightarrow\)2ZnO (2)
nO2=\(\dfrac{8}{32}=0,25\left(mol\right)\)
Đặt nCa=a
nZn=b
Ta có:
\(\left\{{}\begin{matrix}40a+65b=27,5\\0,5.\left(a+b\right)=0,25\end{matrix}\right.\)
=>a=0,2;b=0,3
mCa=40.0,2=8(g)
%mCa=\(\dfrac{8}{27,5}.100\%=29,1\%\)
%mZn=100-29,1=70,9%
b;
mchất rắn=mKL +mO=27,5+8=35,5(g)
a, C2H4 + Br2 -> C2H4Br2
b, vì Br2 dư => k.l bình tăng là k.l C2H4
mC2H4=8 g => nC2H4 = 2/7 mol
% về thể tích
%VC2H4 = (2/7) : 0,56 x 100% = 51,02%
%VCH4 = 100 % - 51,02% = 48,98%
PTHH:
CaO+H2O--->Ca(OH)2
0,1....................0,1
Ca+2H2O--->Ca(OH)2+H2
0,1...0,2............0,1......0,1
vậy mCa=4g
mCaO=9,6-4=5,6g
%CaO=62,22%
%Ca=37,78%
nCa(OH)2=0,1+0,1=0,2
mCa(OH)2=14,8g
cho Ca ,CaO vào nước chỉ có Ca tác dụng với H2O tạo ra H2(vì kim loại kiềm thổ)
nH2= 2.24/22.4=0.1mol
a)Ca + 2H2O --> Ca(OH)2 + H2(pư oxi hóa -khử)
0.1 0.1
CaO + H2O ---> Ca(OH)2 (pư hóa hợp)
b)mCa= 0.1*40=4g=>%Ca=(4/9.6)*100=41.67%
=>%CaO=58.33%
chúc em học tốt!!
phản ứng hóa học trên là đúng r
+ bn nhìn vế phải có 1 oxi nên thêm hệ số 2 vào = 2Na20
như vậy 2 vế đủ oxi
+ ta lại thấy vế phải có 2.2 = 4Na vậy thêm he so 4Na vào vê trai
+ ta có pt cân bang xong là:
4Na + 02 = 2Na20
Na + O2 => Na2O
Đối với trường hợp này mình có cách này có gì các bạn tham khảo nhé cách này có thể làm vào những bài mà có những đơn chất là H2, O2, N2, Cl2, Br2, I2, ...
Đầu tiên bạn phải cân bằng Na. Vi Na bàn tay có chỉ số là 2 nền Na bàn tay trái phải thêm hệ số 2 trước Na ( Can bang cac so khac xong roi moi can bang nhung don chat)
Sau khi cân bằng bạn thấy O bên tay trái có 1 mà O bên tay phải có 2 nen ban phai dat he so thap phan truoc don chat O2 làm sao để cho O ở bên tay phải bằng tay trái( chi ap dung voi nhung bai ma co cac don chat la H2, O2, N2, Cl2, Br2, I2, ... thoi nhe)
Cuối cùng là lấy mẫu của phân số nhân lên ngược lại với các hệ số của các vế của phương trình
b1 căn bằng Na
2Na + O2 => Na2O
b2 đặt hệ số thập phân
2Na + \(\frac{1}{2}\)O2 => Na2O ( thuong mau cua he so thap phan la 2)
b3 nhan 2 lên với các hệ số
4Na + O2 => 2Na2O
1, 2SO2 +O2 ---->2SO3
2a <--- a --->2a
Ban đầu nSO2=0,2 mol ; nO2=0,1 mol
n khí sau=0,3-a=0,25 ⇒⇒ a=0,05
Lúc sau có VSO2=2,24 l; VO2=1,12 l;VSO3=2,24 l
Có H=0,05/0,1.100=50%
2, 2Mg+O2 --->2MgO
0,2 <--- 0,1 --->0,2
hoà tan hh A có khí bay ra nên Mg dư, O2 hết
Trong A có mMgO=8 g; mMg dư=2,4 g
A2SO4+BaCl2->BaSO4+2ACl
nA2SO4=nBaSO4
Ta có:\(\frac{mA2SO4}{mBaSO4}=\frac{MA2SO4.nA2SO4}{MBaSO4.nBaSO4}\)=\(\frac{\left(2MA+96\right)}{233}\)=\(\frac{18.46}{30.29}\)
->MA=23(g/mol)
-> A là kim loại Na
mình không hiểu phần ta có cho lắm bạn gải thích cho mk được không
Bài 1:
CuO + H2SO4 ---> CuSO4 + H2O
0,2____0,2_______0,2
mCuSO4 = 0,2.160 = 32g
mH2SO4 = 0,2.98 = 19,6g
mdd H2SO4 bđầu = mH2SO4/20% = 98g
mdd sau p/ứ = 98 + 0,2.80 = 114
mH2O = 114 - 32 = 82g
Gọi x là số mol CuSO4.5H2O tách ra
Cứ 100g H2O hòa tan được 17,4g CuSO4
=> (82-5x.18)g H2O hòa tan được (32-160x)g CuSO4
=> 100.(32-160x) = 17,4(82-5x.18) => x = 0,123mol
Vậy khối lượng CuSO5.5H2O tách ra là: 0,123.250 = 30,71g
Câu 2:
a) nNaOH=20/40=0,5(mol)
VH2O=mdd/D=250/1=250(ml)=0,25(l)
=>CM=0,5/0,25=2(M)
b) nHCl = 26,88/22,4=1,2 (mol)
=>CM = 1,2/0,5=2,4(M)
c)nNa2CO3=n Na2CO3.10H2O = 28,6/286=0,1(mol)
=>CM= 0,1/0,2=0,5(M)
Do HNO3 nóng dư nên Fe, Cu pứ hết --> Fe3+ & Cu2+
M(B) = 36 --> nNO : nNO2 = 5:3
Khi cho đ sau pứ tác dụng vs NH3 dư thì --> Fe(OH)3 ko tan, Cu(NH3)4(OH)2 tan
--> Chất rắn sau nung: Fe2O3: n = 0,05 --> nFe = 0,1 -->mFe = 5,6, mCu = 6,4g
Từ nFe, nCu, bảo toàn electron --> nNO, nNO2 --> V
c, Dung dịch kiềm> Vì trong dd D có NH4NHO3, nên cho kiềm vào sẽ sinh ra NH3.
ok bye
Oke hoá =)))
bye hóa
bye
bye
of bye