Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Gọi quãng đường $AB$ là $x$ km.
Theo đề bài, nếu người thứ $2$ vẫn đi với vận tốc $20$ km/h thì hai người gặp nhau tại $B$.
Thời gian người thứ nhất đi từ $A$ đến $B$ là $\dfrac{x}{12}\text{ giờ}.$
Thời gian người thứ hai đi từ $A$ đến $B$ là $\dfrac{x}{20}\text{ giờ}.$
Vì người thứ hai xuất phát sau nên thời gian xuất phát sau là
$\dfrac{x}{12}-\dfrac{x}{20}=\dfrac{x}{30}\text{ giờ}.$
Khi đi được nửa quãng đường, người thứ hai tăng vận tốc từ $20$ km/h lên $24$ km/h.
Thời gian người thứ hai đi thực tế là
$\dfrac{x}{40}+\dfrac{x}{48}.$
Do đó thời gian người thứ hai tiết kiệm được là
$\dfrac{x}{20}-\left(\dfrac{x}{40}+\dfrac{x}{48}\right)$$=\dfrac{x}{240}.$
Trong thời gian tiết kiệm được, người thứ nhất đi thêm được
$12\cdot\dfrac{x}{240}=\dfrac{x}{20}\text{ km}.$
Theo đề bài, hai người gặp nhau cách $B$ $4$ km nên $\dfrac{x}{20}=4$
$\Leftrightarrow x=80.$
Vậy $AB=80\text{ km}.$
Thời gian người thứ nhất đi đến điểm gặp cách $B$ $4$ km là
$\dfrac{80-4}{12}=\dfrac{76}{12}=6\dfrac13\text{ giờ}.$
$6\dfrac13\text{ giờ}=6\text{ giờ }20\text{ phút}.$
Người thứ nhất xuất phát lúc $8$ giờ nên hai người gặp nhau lúc
8 giờ + 6 giờ 20 phút =14 giờ 20 phút
Gọi quãng đường $AB$ là $x$ km.
Theo đề bài, nếu người thứ $2$ vẫn đi với vận tốc $20$ km/h thì hai người gặp nhau tại $B$.
Thời gian người thứ nhất đi từ $A$ đến $B$ là $\dfrac{x}{12}\text{ giờ}.$
Thời gian người thứ hai đi từ $A$ đến $B$ là $\dfrac{x}{20}\text{ giờ}.$
Vì người thứ hai xuất phát sau nên thời gian xuất phát sau là
$\dfrac{x}{12}-\dfrac{x}{20}=\dfrac{x}{30}\text{ giờ}.$
Khi đi được nửa quãng đường, người thứ hai tăng vận tốc từ $20$ km/h lên $24$ km/h.
Thời gian người thứ hai đi thực tế là
$\dfrac{x}{40}+\dfrac{x}{48}.$
Do đó thời gian người thứ hai tiết kiệm được là
$\dfrac{x}{20}-\left(\dfrac{x}{40}+\dfrac{x}{48}\right)$$=\dfrac{x}{240}.$
Trong thời gian tiết kiệm được, người thứ nhất đi thêm được
$12\cdot\dfrac{x}{240}=\dfrac{x}{20}\text{ km}.$
Theo đề bài, hai người gặp nhau cách $B$ $4$ km nên $\dfrac{x}{20}=4$
$\Leftrightarrow x=80.$
Vậy $AB=80\text{ km}.$
Thời gian người thứ nhất đi đến điểm gặp cách $B$ $4$ km là
$\dfrac{80-4}{12}=\dfrac{76}{12}=6\dfrac13\text{ giờ}.$
$6\dfrac13\text{ giờ}=6\text{ giờ }20\text{ phút}.$
Người thứ nhất xuất phát lúc $8$ giờ nên hai người gặp nhau lúc
8 giờ + 6 giờ 20 phút =14 giờ 20 phút
Gọi quãng đường $AB$ là $x$ km.
Thời gian người thứ nhất đi từ $A$ đến $B$ là $\dfrac{x}{12}$
Thời gian người thứ hai đi từ $A$ đến $B$ nếu không tăng vận tốc là $\dfrac{x}{20}$
Do người thứ hai xuất phát sau nên thời gian đi sau là
$\dfrac{x}{12}-\dfrac{x}{20}=\dfrac{x}{30}$
Khi người thứ hai tăng vận tốc, thời gian đi được rút ngắn là
$\dfrac{x}{20}-\left(\dfrac{x}{40}+\dfrac{x}{48}\right)=\dfrac{x}{240}$
Người thứ nhất đi thêm được $12\cdot\dfrac{x}{240}=\dfrac{x}{20}$
Theo đề bài, hai người gặp nhau cách $B$ $4$ km nên $\dfrac{x}{20}=4$
$x=80\text{ km}$
Vậy $AB=80$ km.
Khi gặp nhau, người thứ nhất đã đi được
$80-4=76\text{ km}$
Thời gian người thứ nhất đi là
$\dfrac{76}{12}=\dfrac{19}{3}=6\text{ giờ }20\text{ phút}$
Hai người gặp nhau lúc
$8\text{ giờ}+6\text{ giờ }20\text{ phút}=14\text{ giờ }20\text{ phút}$
Vậy hai người gặp nhau lúc $14$ giờ $20$ phút.
Gọi quãng đường $AB$ là $x$ km.
Theo đề bài, nếu người thứ $2$ vẫn đi với vận tốc $20$ km/h thì hai người gặp nhau tại $B$.
Thời gian người thứ nhất đi từ $A$ đến $B$ là $\dfrac{x}{12}\text{ giờ}.$
Thời gian người thứ hai đi từ $A$ đến $B$ là $\dfrac{x}{20}\text{ giờ}.$
Vì người thứ hai xuất phát sau nên thời gian xuất phát sau là
$\dfrac{x}{12}-\dfrac{x}{20}=\dfrac{x}{30}\text{ giờ}.$
Khi đi được nửa quãng đường, người thứ hai tăng vận tốc từ $20$ km/h lên $24$ km/h.
Thời gian người thứ hai đi thực tế là
$\dfrac{x}{40}+\dfrac{x}{48}.$
Do đó thời gian người thứ hai tiết kiệm được là
$\dfrac{x}{20}-\left(\dfrac{x}{40}+\dfrac{x}{48}\right)$$=\dfrac{x}{240}.$
Trong thời gian tiết kiệm được, người thứ nhất đi thêm được
$12\cdot\dfrac{x}{240}=\dfrac{x}{20}\text{ km}.$
Theo đề bài, hai người gặp nhau cách $B$ $4$ km nên $\dfrac{x}{20}=4$
$\Leftrightarrow x=80.$
Vậy $AB=80\text{ km}.$
Thời gian người thứ nhất đi đến điểm gặp cách $B$ $4$ km là
$\dfrac{80-4}{12}=\dfrac{76}{12}=6\dfrac13\text{ giờ}.$
$6\dfrac13\text{ giờ}=6\text{ giờ }20\text{ phút}.$
Người thứ nhất xuất phát lúc $8$ giờ nên hai người gặp nhau lúc
8 giờ + 6 giờ 20 phút =14 giờ 20 phút
Gọi quãng đường $AB$ là $x$ km.
Nếu người thứ hai vẫn đi với vận tốc $20$ km/h thì hai người gặp nhau tại $B$, nên thời gian người thứ hai xuất phát sau người thứ nhất là
$\dfrac{x}{12}-\dfrac{x}{20}=\dfrac{x}{30}$
Khi người thứ hai đi được nửa quãng đường rồi tăng vận tốc từ $20$ km/h lên $24$ km/h, thời gian tiết kiệm được là
$\dfrac{x}{20}-\dfrac{x}{40}-\dfrac{x}{48}=\dfrac{x}{240}$
Trong thời gian đó, người thứ nhất đi thêm được
$12\cdot\dfrac{x}{240}=\dfrac{x}{20}$
Theo đề bài, hai người gặp nhau cách $B$ $4$ km nên
$\dfrac{x}{20}=4$
$x=80$
Vậy $AB=80$ km.
Khi gặp nhau, người thứ nhất đã đi được
$80-4=76\text{ km}$
Thời gian người thứ nhất đi là
$\dfrac{76}{12}=\dfrac{19}{3}=6\text{ giờ }20\text{ phút}$
Hai người gặp nhau lúc
$8\text{ giờ}+6\text{ giờ }20\text{ phút}=14\text{ giờ }20\text{ phút}$
Vậy hai người gặp nhau lúc $14$ giờ $20$ phút.
Gọi quãng đường $AB$ là $x$ km.
Nếu người thứ hai vẫn đi với vận tốc $20$ km/h thì hai người gặp nhau tại $B$, nên thời gian người thứ hai xuất phát sau người thứ nhất là
$\dfrac{x}{12}-\dfrac{x}{20}=\dfrac{x}{30}$
Khi người thứ hai đi được nửa quãng đường rồi tăng vận tốc từ $20$ km/h lên $24$ km/h, thời gian tiết kiệm được là
$\dfrac{x}{20}-\dfrac{x}{40}-\dfrac{x}{48}=\dfrac{x}{240}$
Trong thời gian đó, người thứ nhất đi thêm được
$12\cdot\dfrac{x}{240}=\dfrac{x}{20}$
Theo đề bài, hai người gặp nhau cách $B$ $4$ km nên
$\dfrac{x}{20}=4$
$x=80$
Vậy $AB=80$ km.
Khi gặp nhau, người thứ nhất đã đi được
$80-4=76\text{ km}$
Thời gian người thứ nhất đi là
$\dfrac{76}{12}=\dfrac{19}{3}=6\text{ giờ }20\text{ phút}$
Hai người gặp nhau lúc
$8\text{ giờ}+6\text{ giờ }20\text{ phút}=14\text{ giờ }20\text{ phút}$
Vậy hai người gặp nhau lúc $14$ giờ $20$ phút.
Hiệu vận tốc trên nửa quãng đường đầu là :
20 - 12 = 8 ( km / h )
Hiệu vận tốc trên nửa quãng đường sau là
24 - 12 = 12 ( km/h )
Hiệu vận tốc trên nửa quãng đường đầu theo dự định bằng \(\frac{2}{3}\) hiệu vân tốc trên nửa quãng đường sau . Chỉ xét nửa quãng đường sau thời gian xe thứ 2 đuổi kịp xe thứ nhất trên thực tế bằng \(\frac{2}{3}\) thời gian xe thứ 2 đuổi kịp xe thứ nhất theo dự định
Thời gian 2 xe đuổi kịp nhau sớm hơm là
4 : 12 = \(\frac{1}{2}\) h = 20'
Thời gian 2 xe đuổi kịp theo dự định là
20 x 3 = 60 ' = 1h
Thời gian xe thứ 2 đi cần đuổi kịp xe thứ nhất trên cả quãng đường là
1 x 2 = 2h
Quãng đường xe thứ nhất đi trước là
16 : 2 = \(\frac{4}{3}\) h = 1h30'
Thời gian 2 xe gặp nhau theo dự định là
8h + 1h20' + 2h = 11h20'
Do 2 xe trên thực tế gặp nhau sớm hơn theo dự định 20'
Hai xe gặp nhau lúc
11h20' - 20' = 11h
Đáp số 11h
bai1:11 giờ
bai2 :su dung may tinh ca sio
bai 3)1) 7a4b chia hết cho 4 ---> 4b chia hết cho 4 ---> b bằng 0; 4 hoặc 8
..+ Nếu b = 0
...7735 chia hết cho 7 ---> 7740 chia 7 dư 5 ---> 7840 = 7740 + 100 chia hết cho 7 (vì 100 chia 7 dư 2)
---> 7140 = 7840 - 700 chia hết cho 7.Vậy b = 0 ---> a = 8 và a = 1
..+ Nếu b = 4
...7742 chia hết cho 7 ---> 7744 chia 7 dư 2 ---> 7644 = 7744 - 100 chia hết cho 7 (vì 100 chia 7 dư 2).Vậy b = 4 ---> a = 6
..+ Nếu b = 8
...7742 chia hết cho 7 ---> 7748 chia 7 dư 6 ---> 7448 = 7748 - 300 chia hết cho 7 (vì 300 chia 7 dư 6).Vậy b = 8 ---> a = 4
...Trả lời : Các đáp án là (a,b) bằng (1;0); (8;0); (6;4); (4;8)